วิธีการเล่น
1.เมื่อเข้าสู่เกม TAP! DIG! MY MUSEUM! แล้ว หน้าที่บริหารพิพิธภัณฑ์ ก็จะอยู่ในมือของผู้เล่น โดยผู้เล่นจะต้องทำการสร้างแท่นสำหรับวาง Fossil เพื่อเอาไว้โชว์ในห้องจัดแสดง พร้อมทั้งกับการปรับปรุงในส่วนที่ทรุดโทรมให้กลับมาสะอาด เรียบร้อยก่อน
2.เมื่อสร้างแท่นเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่มี Fossil ที่จะโชว์ ผู้เล่นจะต้องเปิดแผนที่ เพื่อเลือกสถานที่ที่จะออกไปขุด Fossil โดยเมื่อได้ชิ้นส่วนครบแล้ว ให้นำมาประกอบกัน และนำไปวางบนแท่นที่ห้องจัดแสดงได้ ซึ่งผู้เล่นจะไม่รู้เลยว่า Fossil ที่ได้นั้น จะเป็นไดโนเสาร์พันธุ์ไหน
3.ทำการเพิ่ม Level ของพิพิธภัณฑ์ เพื่อเพิ่มจำนวนผู้เข้าชม, เพิ่ม Level ตัวละคร เพื่อเพิ่มจำนวนครั้งในการขุด Fossil และเพิ่ม Level อุปกรณ์ที่ใช้สำหรับขุด Fossil เพื่อเพิ่มอุปกรณ์ชนิดอื่น
4.เมื่อดำเนินการครบขั้นตอนแล้ว สามารถเปิดการจัดแสดงในพิพิธภัณฑ์ได้ แต่ผู้เล่นจะต้องมีไดโนเสาร์อย่างน้อย 1 ตัว
5.ยิ่งผู้เล่นมีไดโนเสาร์ที่ประกอบสำเร็จแล้วแสดงโชว์มากเท่าไหร่ สิ่งที่จะได้รับจากการเข้าชมงานจัดแสดง นั่นก็คือ จำนวนเงินมหาศาล แต่ถ้าหากยังประกอบไม่สมบูรณ์ ค่าเงินที่ได้รับก็จะน้อยลงมาเป็นขั้น ๆ