เมื่อเลือกตัวละครได้แล้ว การเริ่มเกม Neverland ก็จะเริ่มต้นขึ้น ด้วยการที่ NPC จะให้เหล่าผู้เล่นได้ทำภารกิจมากมาย ทั้งภารกิจหลัก ภารกิจรอง บวกกับการลงดันเจี้ยน ที่มีทรัพยากรดี ๆ อยู่ในแผนที่กว้างใหญ่ ไว้รอให้ผู้เล่นเข้าไปเก็บ ตามสไตล์ MMORPG
ความน่ารักของเกมนี้สังเกตได้จากปฏิกิริยาของตัวละคร NPC โดยจะมี Emoticon ที่แสดงความรู้สึกนั้น ๆ ของ NPC ขึ้นมาให้ดู
ในตัวเกม Neverland มีระบบ Auto ที่จะช่วยให้ผู้เล่นสะดวกขึ้น เพราะไม่ต้องเดินเอง แต่ก็ระบบก็ไม่ได้บังคับขนาดนั้น เพราะถ้าหากผู้เล่นอยากจะเดินเองก็ย่อมได้เช่นกัน
และเหล่าตัวละครก็จะมีค่าสถานะเพิ่มขึ้นตามองค์ประกอบของเกม เช่น การใส่ Item ซึ่งค่าสถานะจะไม่ใช่การได้มาจากการอัพเกรดอย่างเดียว
ส่วนสิ่งที่แปลกไปจากเกมอื่นอีกอย่างที่เห็นได้ชัด ก็คือ แถบสถานะเลือดของตัวละคร หรือที่เรียกว่าแถบ HP นั้น ไม่ได้ออกแบบมาเป็นแถบยาว ๆ แต่ออกแบบมาเป็นวงกลม ซึ่งก็ดูแปลกตาดี
หลาย ๆ คนสงสัยว่าเกม Neverland สามารถเปลี่ยนอาชีพได้หรือไม่ เพราะมีอาชีพน้อย ขอบอกว่า เปลี่ยนได้นะ แถมไว แล้วก็ยังเปลี่ยนสกิลไปในเวลาเดียวกันได้ด้วย นอกจากนี้ก็ยังมีระบบสัตว์เลี้ยงที่จะมาช่วยเสริมทัพตัวละครให้แข็งแกร่งมากขึ้น