ตัวเกม Hello Neighbor ออกแนวแก้ปริศนา บวกกับการเล่นที่ออกจะระทึกอยู่สักหน่อย เพราะไม่ใช่แต่เพื่อนบ้านที่จะกลัวผู้เล่นเข้าไป ตัวผู้เล่นเองก็ต้องคอยระวังไม่ให้เพื่อนบ้านจับได้ด้วยเช่นกัน นี่แหละความสนุกในเกมนี้ที่จะต้องคอยคิดตลอดว่าจะทำยังไงไม่ให้ถูกจับได้
จุดขายของเกม Hello Neighbor น่าจะเป็นการออกแบบในส่วนของ AI ที่ทำให้รู้ว่าทีมพัฒนา ได้ออกแบบตัวละครมาเพื่อลอกเลียนพฤติกรรมต่าง ๆ ของผู้เล่น และความฉลาดของ AI ก็ยังไม่หมดเท่านั้น เพราะว่าเมื่อ AI จดจำพฤติกรรมผู้เล่นได้แล้ว ก็จะจับทางของผู้เล่นได้ เช่น ถ้าผู้เล่น ปีนหน้าต่าง AI ก็จะปีนตาม เป็นต้น
ซึ่งฟังแล้วอาจจะกลายเป็นเล่นยากไป แต่ตัวเกมไม่ได้ยากขนาดนั้น เพราะทีมพัฒนาได้ใส่โหมดความยาก – ง่าย มาให้ได้เลือกด้วย จึงไม่ต้องกลัวว่าจะเล่นไม่ผ่าน