ระบบ Gameplay หลักของ Chrono Traveler จะเป็นการจัดทีมสไตล์เกมการ์ด เมื่อเริ่มเกม จะมีการสุ่มตัวละครที่เราจัดไว้ขึ้นมาให้เลือก และมีค่าพลัง 2 ค่า คือ พลังชีวิต และพลังโจมตี โดยแบ่งสนามออกเป็น 2 ฝั่ง ซึ่งสามารถเลือกวางฮีโร่ในช่องต่าง ๆ ได้
วิธีเล่น คือ ผู้เล่นต้องผลัดกันเลือกตัวละครกับศัตรู โดยตัวฮีโรมี 2 ประเภทหลัก คือ
ตีใกล้ จะยืนแถวหน้ากับแถวกลาง
ตีไกล จะยืนในแถวกลางกับแถวหลัง