รูปแบบการเล่นเกม BTS Universe Story ก็ถูกนำเสนอออกมาในรูปแบบที่แตกต่างจากเกมอื่น โดยแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มผู้เล่น คือ
กลุ่มผู้เล่นที่เป็นคนดู โดยกลุ่มนี้ที่จะเป็นผู้ที่คอยติดตามผลงานจากผู้เล่นอื่น ซึ่งสามารถเข้าไปดูเนื้อเรื่องต่าง ๆ จากทีมพัฒนา หรือจากผู้เล่นด้วยกัน และเมื่อผู้เล่นตอบคำถาม ผลลัพธ์ที่ออกมาก็จะแตกต่างกันไปตามคำตอบ
กลุ่มผู้เล่นที่เป็นผู้สร้างเนื้อเรื่อง ผู้เล่นสามารถสร้าง และแต่งเนื้อเรื่องได้ด้วยตัวเอง นอกจากนี้ยังสามารถจัดฉาก และนำเหล่าศิลปินวง BTS มาเป็นตัวละคร โดยที่ผู้เล่นอื่นสามารถเข้ามาร่วมสนุกกับเนื้อเรื่องได้ และถ้าเรื่องนั้นได้รับความนิยมสูง ก็จะได้รับส่วนแบ่ง และของรางวัล