โดยเมื่อคุณได้ปริศนาหรือของบางอย่างขึ้นมา จะถูกนำมาไว้ที่มุมขวาของหน้าจอ เพื่อให้รู้ว่าได้ของชิ้นนั้นมาแล้ว และของ บางอย่างต้องอาศัยการประกอบกันเพื่อให้ได้ของที่สมบูรณ์ที่สุด โดยระหว่างการเล่นเกมส์จะมีเรื่องราวขึ้นมาให้อ่านเป็นระยะ ๆ เพื่อให้คุณรู้เรื่องราวที่เกิดขึ้น และจะช่วยให้คุณไขปริศนาได้ง่ายขึ้นอีกด้วย
หรือถ้าใครที่ไขปริศนาไม่ได้หรือคิดไม่ออกจริง ๆ ก็สามารถหาตัวช่วยได้ โดยการไปตรงคำว่า “Hint” เพื่อเฉลยปริศนาหรือใช้ในการข้ามปริศนาที่รู้สึกว่ายากเกินไป
สำหรับเกมส์ Escape Game เป็นเกมส์ที่ต้องใช้ทักษะการคิดวิเคราะห์พอสมควร ทั้งคณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ ภาษาโรมัน และปฏิภาณไหวพริบที่ต้องมี แล้วแต่ว่าจะเจอด่านอะไร ซึ่งระดับความยากง่ายจะขึ้นอยู่กับแต่ละด่าน ยิ่งด่านสูงก็จะยิ่งยากขึ้น แต่เห็นแบบนี้อย่าคิดว่าเป็นเกมส์ที่เครียด เพราะเกมส์ไขปริศนาจะเป็นเกมส์ที่สนุกมาก เพราะต้องคิดต้องวางแผนอยู่ตลอดเวลา ทำให้เกิดความตื่นเต้นไปกับบรรยากาศของตัวเกมส์และอารมณ์ร่วมของการเล่นเกมส์มากขึ้น